CĐTK6-UTEHY Đoàn kết cùng đi tới thành công !
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nhật Bản và Việt Nam là 1 dân tộc? ? ? Thằng Viettel nó bảo thế =))

Go down

Nhật  Bản và Việt Nam là 1 dân tộc? ? ? Thằng Viettel nó bảo thế =)) Empty Nhật Bản và Việt Nam là 1 dân tộc? ? ? Thằng Viettel nó bảo thế =))

Bài gửi by Admin Thu Apr 07, 2011 11:57 pm

Đúng là đôi khi trong ánh mắt của trẻ con khiến cho mình mới nhìn thấy những cái lỗi nhỏ trong cuộc sống.Chẳng là hôm nay ,viettel nhắn tin kêu gọi ủng hộ nhân dân Nhật Bản.Thằng cháu mình mới đọc tin nhắn mà nó hỏi 1 câu, mình cũng không biết trả lời thế nào nữa.Trong tin nhắn cảm ơn của viettel có đoạn như sau: "Cảm ơn bạn đã nhắn tin ủng hộ Đồng Bào Nhật Bản..."Cháu mình nó có hỏi và nói với mình những câu như:"Cậu ơi ở Nhật Bản họ cũng có Truyền thuyết Lạc Long Quân và Âu Cơ hả cậu?","Hôm nọ cháu nghe thấy trên loa phường có kêu gọi ủng hộ đòng bào Nhật Bản nữa mà cậu?"-->"thế mà cô giáo cháu bảo là chỉ có Việt Nam ta mới có truyền thuyết Lạc Long Quân và Âu Cơ thôi"
Mình cũng chẳng biết phải giải thích thế nào với nó nữa.Hôm trước trên diễn đàn mình cũng đã comment một bài viết của một bạn cũng nói về "đồng bào Nhật Bản",nhung giải thích cho người lớn thì không sao.Nhưng trẻ con thì nó cứ nghe trên báo ,đài ,Tivi nói thế thì mình không biết làm thế nào nữa.Các bạn cho mình một lời khuyên ,làm thế nào để giải thích cho cháu mình nó hiểu đi.Nếu cứ như thế này ,chẳng mấy chỗ nữa báo đài lại đăng mấy tin kiểu như "đồng bào trung hoa" hay bất cứ đồng bào khác trên thế giới nữa
Mình nghĩ là muốn dạy trẻ em phải giữ văn hóa Việt Nam,thì trước hết hãy làm cho báo ,đài ,khẩu hiệu tuyên truyền ,viết đúng cái đã.

Hum nay tớ cũng nhắn tin UH gửi 1403, và đúng là khi kểm tra lại tin nhắn cảm ơn thì đúng có chữ "đồng bào" thật. Pó tay với bố con thằng Viettel cuteonion9 cuteonion9 cuteonion9 cuteonion9 cuteonion9 cuteonion9 cuteonion9 cuteonion9
Admin
Admin
Spamer
Spamer

- Similar topics